Sở Tư pháp có đăng ký kết hôn với người nước ngoài không ?

Câu hỏi :

Tôi là người Việt Nam, sắp tới kết hôn với chồng là người Hàn Quốc.
Nhưng tôi đang gặp khó khăn vì không biết làm thủ tục đăng ký kết hôn
ở đâu. Mấy người bạn của tôi thì nói là kết hôn ở Sở Tư pháp tỉnh. Tôi
không biết là có đúng không ạ? Vì tôi ở rất xa trung tâm tỉnh, đi lại rất
khó khăn. Tôi xin cảm ơn.

Trả lời :

Chào bạn! Với thắc mắc của bạn liên quan tới thẩm quyền đăng ký kết hôn
với người nước ngoài, Luật NQH Việt Nam chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp
luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn. Trong đó, để thực hiện được thủ tục
đăng ký kết hôn, hai bên nam nữ cần xác định được cơ quan có thẩm quyền đăng
ký kết hôn. Tùy từng trường hợp khác nhau mà thẩm quyền đăng ký kết hôn thuộc
về Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú.
Với trường hợp của bạn, đăng ký kết hôn với người nước ngoài thì khoản 1
Điều 37 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn với
người nước ngoài như sau:

“Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam thực hiện
đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài; giữa công dân
Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; giữa

công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau; giữa công dân Việt Nam đồng
thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài”.

Như vậy, trường hợp của bạn là đăng ký kết hôn với người nước ngoài. Do
đó, theo quy định tại khoản 1 Điều 37 nêu trên, thẩm quyền đăng ký kết hôn thuộc
về Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của bạn là người Việt Nam. Bạn cần
chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ cần thiết theo quy định của hai bên để tiến
hành thủ tục đó.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1
Điều này, công chức làm công tác hộ tịch có trách nhiệm xác minh, nếu thấy đủ
điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật thì Phòng Tư pháp báo cáo Chủ tịch
Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định về việc đăng ký kết hôn của bạn.
Hiện nay, Sở Tư pháp không còn thẩm quyền đăng ký kết hôn với người nước
ngoài nữa. Và vì vậy, bạn chỉ cần thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn với ngoài nước
ngoài tại Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi bạn cư trú.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc của bạn liên quan tới
thẩm quyền đăng ký kết hôn với người nước ngoài. Nếu có bất kỳ thắc mắc cần
giải đáp, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006588 của Luật NQH Việt Nam để được tư vấn cụ thể.

Trân trọng!

Leave a Reply