Kết hôn giả tạo để đi nước ngoài – NQH Việt Nam

Câu hỏi :

Chào Luật sư! Tôi có một người bạn muốn đi nước ngoài nhưng không
hoàn tất được thủ tục. Cô ấy đã thỏa thuận với một người bạn nước
ngoài về việc làm thủ tục đăng ký kết hôn để người bạn kia bảo lãnh ra
nước ngoài. Thực tế, hai người họ không chung sống với nhau, cũng lâu
rồi không hề liên lạc gì. Giờ người bạn của tôi muốn kết hôn với người
khác thì phải làm như thế nào?

Trả lời :

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới NQH Việt Nam.
Với thắc mắc của bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:
Theo quy định tại khoản 5 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì

“Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của
Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn”.

Và mục đích của hôn nhân là xây dựng gia đình hạnh phúc, cùng nhau xây dựng đời sống kinh tế, tinh thần
chung. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp kết hôn được coi là trái pháp luật nếu vi
phạm điều kiện kết hôn hoặc thuộc các trường hợp cấm kết hôn.
Khoản 11 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc kết
hôn giả tạo, đó là việc lợi dụng kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc
tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để
đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình.

Trong trường hợp này, bạn của bạn kết hôn để được bảo lãnh ra nước ngoài.
Như vậy, mục đích của việc đăng ký kết hôn không vì xây dựng cuộc sống hôn
nhân gia đình với người kia, mà là lợi dụng việc kết hôn để được cư trú ở nước
ngoài. Rõ ràng, đó là biểu hiện của kết hôn giả tạo, vi phạm điều cấm tại khoản 2
Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 và được xác định là kết hôn trái pháp
luật.

Nếu bạn của bạn có thể chứng minh được việc kết hôn đó là giả tạo thì bạn có
thể yêu cầu ra Tòa án để thực hiện thủ tục hủy kết hôn trái pháp luật. Trong trường
hợp bạn của bạn không còn căn cứ để chứng minh việc kết hôn đó là giả tạo để
được bảo lãnh đi nước ngoài thì quan hệ hôn nhân của bạn vẫn được coi là hợp
pháp và bạn của bạn phải thực hiện thủ tụ ly hôn. Khi bản án/quyết định của Tòa
án có hiệu lực pháp luật thì bạn của bạn mới có thể kết hôn với người khác.
Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc của bạn liên quan tới
việc kết hôn giả tạo. Bạn có thể liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006184 của NQH Việt Nam để được hỗ trợ cụ thể các vấn đề còn thắc mắc.

Trân trọng!

Comment 1

  1. nguyenduong24021 August 13, 2019

Leave a Reply